BENKI ya Exim Tanzania, kupitia programu yake ya uwajibikaji kwa jamii ya Exim Cares, imetoa elimu na huduma za uchunguzi wa saratani ya matiti bila malipo kwa wafanyakazi wake na wanajamii, ikiwa ni sehemu ya juhudi za kuimarisha utambuzi wa mapema wa ugonjwa huo.
Zoezi hilo lililofanyika katika makao makuu ya benki hiyo jijini Dar es Salaam, Oktoba 23, 2026, liliendeshwa kwa ushirikiano na wataalamu kutoka Taasisi ya Saratani Ocean Road, waliotoa elimu kuhusu dalili za saratani ya matiti, mabadiliko ya mwili yanayopaswa kuzingatiwa na umuhimu wa kutafuta huduma za afya kwa wakati.
Kupitia kampeni hiyo, washiriki walipata fursa ya kufahamu hatua zinazopaswa kuchukuliwa wanapobaini mabadiliko yasiyo ya kawaida kwenye matiti, huku wakihamasishwa kutoruhusu hofu na dhana potofu kuwazuia kutafuta ushauri wa kitaalamu.
Hatua hiyo ni sehemu ya maadhimisho ya Mwezi wa Uhamasishaji kuhusu Saratani ya Matiti, unaofanyika kila Oktoba duniani, kwa lengo la kuongeza uelewa wa jamii kuhusu ugonjwa huo na kuhimiza utambuzi wa mapema.
Kwa mwaka huu, maadhimisho hayo yanaongozwa na kaulimbiu isemayo “Kila simulizi ni ya kipekee, kila hatua ina thamani,” inayosisitiza umuhimu wa taarifa sahihi, huduma zinazofaa na msaada kwa watu walioathiriwa na saratani ya matiti.
VIFO VYAZUA WITO WA UTAMBUZI WA MAPEMA
Umuhimu wa kampeni hiyo unaongezeka kutokana na ukubwa wa tatizo la saratani ya matiti duniani na nchini Tanzania.
Kwa mujibu wa makadirio ya mwaka 2024 ya Shirika la Kimataifa la Utafiti wa Saratani (IARC), takribani visa vipya milioni 2.43 vya saratani ya matiti viliripotiwa duniani.
Nchini Tanzania, wanawake takribani 3,024 walikadiriwa kugundulika na ugonjwa huo, huku vifo 1,492 vikikadiriwa kutokana na saratani ya matiti katika mwaka huo.
Takwimu hizo zinaonesha umuhimu wa kuongeza uelewa wa jamii kuhusu ugonjwa huo, pamoja na kuboresha upatikanaji wa huduma za uchunguzi na matibabu.
Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO), kiwango cha wanawake wanaoishi angalau miaka mitano baada ya kugundulika na saratani ya matiti kilikadiriwa kuwa asilimia 77.8 duniani,
ikilinganishwa na asilimia 39.1 katika Kanda ya Afrika ya WHO kwa wanawake waliogundulika kati ya mwaka 2017 na 2021.
Tofauti hiyo inasisitiza umuhimu wa kuimarisha mifumo ya utambuzi wa mapema na upatikanaji wa huduma za matibabu kwa wakati ili kuboresha matokeo ya matibabu na kupunguza vifo.
EXIM YAWEKA AFYA YA JAMII MBELE
Akizungumzia zoezi hilo, Meneja Mkuu wa Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Exim Tanzania, Kauthar D’souza, alisema afya na ustawi wa wafanyakazi pamoja na jamii kwa ujumla ni miongoni mwa maeneo muhimu yanayozingatiwa kupitia programu ya Exim Cares.
Alisema benki hiyo inaamini kuwa utoaji wa taarifa sahihi za afya na kuhamasisha jamii kuchukua hatua kwa wakati ni sehemu muhimu ya juhudi za kuboresha ustawi wa watu.
“Afya ya jamii inahitaji ushirikiano na hatua za pamoja. Kupitia Exim Cares, tunaunga mkono juhudi zinazowasaidia wafanyakazi wetu na jamii kupata taarifa sahihi kuhusu afya na kuelewa umuhimu wa kuchukua hatua kwa wakati.
“Tunaamini kuwa kuongeza uelewa kuhusu saratani ya matiti ni sehemu muhimu ya kuhimiza utunzaji wa afya na upatikanaji wa huduma zinazofaa,” alisema D’souza.
Aliongeza kuwa, kwa mujibu wa WHO, takribani asilimia 80 ya saratani ya matiti hutokea kwa wanawake wasio na vihatarishi maalumu vinavyojulikana, isipokuwa kuwa mwanamke na kuongezeka kwa umri.
Alisema hali hiyo inaonesha kuwa kutokuwa na historia ya saratani ya matiti katika familia hakumaanishi kuwa mtu hawezi kupata ugonjwa huo.
Kutokana na hali hiyo, alihimiza jamii kufahamu mabadiliko ya miili yao na kutafuta ushauri wa wataalamu wa afya inapobidi.
OCEAN ROAD YATAJA DALILI ZA KUZINGATIA
Kwa upande wake, Daktari Maguha Stephano, mwakilishi wa Taasisi ya Saratani Ocean Road, alisema elimu kwa jamii na kuhamasisha watu kutafuta huduma za afya mapema ni hatua muhimu katika kukabiliana na saratani ya matiti.
Alisema jamii inapaswa kupata taarifa sahihi kuhusu ugonjwa huo na kuepuka kuruhusu hofu au dhana potofu kuwazuia kupata huduma za afya.
“Ni muhimu jamii kupata taarifa sahihi kuhusu saratani ya matiti na kutoruhusu hofu au dhana potofu kuwazuia kutafuta huduma za afya.
“Watu wanapaswa kufahamu mabadiliko ya miili yao na kutafuta ushauri wa kitaalamu wanapobaini mabadiliko yasiyo ya kawaida, kama vile uvimbe kwenye titi au kwapani, au mabadiliko kwenye ngozi ya titi au chuchu,” alisema.
Aliongeza kuwa tathmini ya kitabibu kwa wakati husaidia kuharakisha utambuzi wa ugonjwa na kuwezesha kuchukuliwa kwa hatua zinazofaa.
EXIM CARES YAENDELEZA HUDUMA KWA JAMII
Exim Cares ni programu ya uwajibikaji kwa jamii ya Benki ya Exim Tanzania inayolenga kuboresha maisha ya wananchi kupitia shughuli za afya, elimu, mazingira, ubunifu na elimu ya fedha.
Katika sekta ya afya, benki hiyo imekuwa ikiunga mkono kampeni za uchangiaji damu kwa kushirikiana na Huduma ya Taifa ya Damu Salama (NBTS), kusaidia kuboresha huduma za afya hospitalini kwa kutoa vifaa tiba na kuboresha mazingira kwa wagonjwa wenye changamoto za afya ya akili.
Kupitia programu hiyo, benki inaendelea kuunga mkono juhudi zinazolenga kuimarisha afya na ustawi wa jamii.
Benki ya Exim Tanzania imewahimiza wafanyakazi wake na wananchi kwa ujumla kufanya utunzaji wa afya kuwa sehemu ya maisha ya kila siku, kupata ushauri wa kitaalamu kuhusu uchunguzi unaofaa na kutochelewa kutafuta huduma za afya wanapobaini mabadiliko yasiyo ya kawaida.
KUHUSU BENKI YA EXIM TANZANIA
Benki ya Exim Tanzania ilianzishwa mwaka 1997 na hutoa huduma mbalimbali za kifedha kwa watu binafsi, wafanyabiashara, kampuni na taasisi kupitia mtandao wa matawi na njia za kidijitali.
Mbali na Tanzania, benki hiyo inaendesha shughuli zake nchini Comoro, Djibouti na Uganda, pamoja na kuwa na ofisi ya uwakilishi nchini Ethiopia, ikiwa ni sehemu ya upanuzi wa huduma zake katika masoko ya kikanda.
Dokezo la uhariri: Kabla ya kuchapisha, ni vyema kuthibitisha takwimu za IARC na WHO, pamoja na kaulimbiu ya mwaka 2026, kutoka kwenye vyanzo rasmi. Pia, kwa kuwa taarifa inasema huduma za uchunguzi zilitolewa bila malipo, ni muhimu kuthibitisha aina ya uchunguzi uliofanyika ili habari ieleze huduma hiyo kwa usahihi.
No comments:
Post a Comment
Tupia Comments👇